วันอาทิตย์ที่ 11 มีนาคม 2555
สอบสอน หน่วย ข้าว (สอนวันจันทร์ เรื่อง ลักษณะและส่วนประกอบของต้นข้าว)
แผนการจัดประสบการณ์แบบบูรณาการ
ชื่อหน่วย ข้าว สาระที่ควรเรียนรู้ เรื่องราวเกี่ยวกับธรรมชาติรอบตัว
จุดประสงค์
1. เด็กบอกลักษณะของต้นข้าวได้
2.เด็กส่วนประกอบของต้นข้าวได้
3.เพื่อให้เด็กสังเกตและเปรียบเทียบความ สูง ของต้นข้าว
ประสบการณ์สำคัญ
1. ด้านร่างกาย
การประสานสัมพันธ์ ของกล้ามเนื้อใหญ่-เล็ก
2. ด้านอารมณ์ – จิตใจ
- การชื่นชมตนเองและ ผู้อื่น
- การแสดงออกอย่าง สนุกสนาน
3. ด้านสังคม
-การแสดงความคิดเห็นร่วกันกับผู้อื่น
4. ด้านสติปัญญา
- การคิดและการแก้ปัญหา
- การแสดงความคิดเห็น
สาระที่ควรเรียนรู้
1.ลักษณะของต้นข้าว
ลักษณะของต้นข้าวมีต้นยาว ใบเรียว มีสีเขียว ยามข้าวออกรวงก็จะมีเมล็ดเป็นสีเหลือง
2.ส่วนประกอบของต้นข้าว
ประกอบไปด้วย ราก ลำต้น ใบ รวงข้าว และเมล็ดข้าว
กิจกรรม
ขั้นนำ
1.ครูพูดคำคล้องจอง “ ลักษณะของต้นข้าว” และให้เด็กๆพูดตาม
ลักษณะต้นข้าว ใบยาวเรียวรี
สีเขียวขจี มีทั่วทุ่งไทย
ยามข้าวออกรวง เวลาล่วงไป
เปลี่ยนสีสันใหม่ เหลืองวิไลตา
ขั้นสอน
2.ครูร่วมสนทนากับเด็กเกี่ยวกับเนื้อหาในคำคล้องจอง โดยครูใช้คำถาม เช่น
- ในคำคล้องจองพูดถึงอะไรบ้าง
- เด็กๆทายซิว่าอะไรอยู่บนโต๊ะครู
3.ครูขออาสาสมัครออกมาเปิดผ้าคลุมสิ่งของที่วาง
อยู่บนโต๊ะเพื่อเฉลยคำตอบ ( ต้นข้าวเจ้า,ต้นข้าวเหนียว)
4.ครูร่วสนทนา ซักถามเกี่ยวกับลักษณะและส่วนประกอบของต้นข้าว โดยครูใช้คำถาม เช่น
- ต้นข้าวที่เด็กเห็นมีลักษณะอย่างไร
- เด็กๆเคยเห็นต้นข้าวที่ไหนบ้าง
5.ครูและเด็กช่วยกันวัดต้นข้าวเพื่อเปรียบเทียบความสูง ระหว่างต้นข้าว 2 ต้น ที่ครูนำมาให้ดูโดยครูจดบันทึกลงใน
กระดาษแผ่นใหญ่
ขั้นสรุป
ครูและเด็กร่วมสนทนา แลกเปลี่ยนความคิดเห็นเกี่ยวกับลักษณะและส่วนประกอบของต้นข้าว
สื่อ/แหล่งเรียนรู้
1.ต้นข้าวเจ้า
2.ต้นข้าวเหนียว
3.มือของเด็ก
4.แผ่นชาร์ต
คำคล้องจอง “ ลักษณะของต้นข้าว”
การวัดและประเมินผล
สังเกต
1.การสนทนาและการตอบคำถามของเด็ก
2.การร่วมกิจกรรมกับผู้อื่น