วันพฤหัสบดีที่ 22 มีนาคม พ.ศ. 2555

บันทึกการเข้าเรียนครั้งที่ 16




วันอาทิตย์ที่ 11 มีนาคม 2555

สอบสอน หน่วย ข้าว (สอนวันจันทร์ เรื่อง ลักษณะและส่วนประกอบของต้นข้าว)

แผนการจัดประสบการณ์แบบบูรณาการ
ชื่อหน่วย ข้าว สาระที่ควรเรียนรู้ เรื่องราวเกี่ยวกับธรรมชาติรอบตัว

จุดประสงค์
1. เด็กบอกลักษณะของต้นข้าวได้
2.เด็กส่วนประกอบของต้นข้าวได้
3.เพื่อให้เด็กสังเกตและเปรียบเทียบความ สูง ของต้นข้าว

ประสบการณ์สำคัญ
1. ด้านร่างกาย
การประสานสัมพันธ์ ของกล้ามเนื้อใหญ่-เล็ก
2. ด้านอารมณ์ – จิตใจ
- การชื่นชมตนเองและ ผู้อื่น
- การแสดงออกอย่าง สนุกสนาน
3. ด้านสังคม
-การแสดงความคิดเห็นร่วกันกับผู้อื่น
4. ด้านสติปัญญา
- การคิดและการแก้ปัญหา
- การแสดงความคิดเห็น

สาระที่ควรเรียนรู้

1.ลักษณะของต้นข้าว
ลักษณะของต้นข้าวมีต้นยาว ใบเรียว มีสีเขียว ยามข้าวออกรวงก็จะมีเมล็ดเป็นสีเหลือง

2.ส่วนประกอบของต้นข้าว
ประกอบไปด้วย ราก ลำต้น ใบ รวงข้าว และเมล็ดข้าว

กิจกรรม
ขั้นนำ

1.ครูพูดคำคล้องจอง “ ลักษณะของต้นข้าว” และให้เด็กๆพูดตาม
ลักษณะต้นข้าว ใบยาวเรียวรี
สีเขียวขจี มีทั่วทุ่งไทย
ยามข้าวออกรวง เวลาล่วงไป
เปลี่ยนสีสันใหม่ เหลืองวิไลตา

ขั้นสอน
2.ครูร่วมสนทนากับเด็กเกี่ยวกับเนื้อหาในคำคล้องจอง โดยครูใช้คำถาม เช่น
- ในคำคล้องจองพูดถึงอะไรบ้าง
- เด็กๆทายซิว่าอะไรอยู่บนโต๊ะครู
3.ครูขออาสาสมัครออกมาเปิดผ้าคลุมสิ่งของที่วาง

อยู่บนโต๊ะเพื่อเฉลยคำตอบ ( ต้นข้าวเจ้า,ต้นข้าวเหนียว)
4.ครูร่วสนทนา ซักถามเกี่ยวกับลักษณะและส่วนประกอบของต้นข้าว โดยครูใช้คำถาม เช่น
- ต้นข้าวที่เด็กเห็นมีลักษณะอย่างไร
- เด็กๆเคยเห็นต้นข้าวที่ไหนบ้าง
5.ครูและเด็กช่วยกันวัดต้นข้าวเพื่อเปรียบเทียบความสูง ระหว่างต้นข้าว 2 ต้น ที่ครูนำมาให้ดูโดยครูจดบันทึกลงใน
กระดาษแผ่นใหญ่

ขั้นสรุป
ครูและเด็กร่วมสนทนา แลกเปลี่ยนความคิดเห็นเกี่ยวกับลักษณะและส่วนประกอบของต้นข้าว


สื่อ/แหล่งเรียนรู้
1.ต้นข้าวเจ้า
2.ต้นข้าวเหนียว
3.มือของเด็ก
4.แผ่นชาร์ต
คำคล้องจอง “ ลักษณะของต้นข้าว”

การวัดและประเมินผล
สังเกต
1.การสนทนาและการตอบคำถามของเด็ก
2.การร่วมกิจกรรมกับผู้อื่น

ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น